KỸ NĂNG TƯ DUY SÁNG TẠO
GIỚI THIỆU
- Như theo cách nói của nhiều người: “Trong một thế giới phẳng, cái gì tạo nên sự khác biệt thì cái đó có giá trị”. Nói cách khác, để trở nên sáng tạo hơn, tất cả những gì chúng ta cần làm là “nhìn những điều mọi người đều nhìn thấy” và “nghĩ ra một điều gì đó khác biệt”.
- Dù bạn làm việc trong ngành nghề nào, hay là bạn thích loại công việc như thế nào, bạn luôn cần phải ứng dụng các kỹ năng tư duy vào công việc bạn làm. Bạn phải sử dụng nó trong việc ra quyết định, thu thập, sử dụng và phân tích thông tin; cùng hợp tác với người khác để giải quyết vấn đề; đóng góp ý tưởng đổi mới sáng tạo hay nghĩ ra cách cải tiến công việc của bản thân mình.
- Việc hiểu biết về bản chất của sáng tạo và tư duy sáng tạo sẽ giúp bạn tự đánh giá những điểm mạnh, điểm hạn chế trong tư duy của bản thân, từ đó có thể xây dựng kế hoạch để cải thiện khả năng tư duy theo hướng sáng tạo hơn.
ĐỐI TƯỢNG THAM DỰ
- Các cấp quản lý, trưởng phòng, phó phòng
- Các nhân viên trong phòng ban
- Những học viên quan tâm đến chủ đề này.
LỢI ÍCH KHÓA HỌC
Sau khi kết thúc khoá học, học viên sẽ nhận được các giá trị cốt lõi sau:
- Giải thích được bản chất của sáng tạo và tư duy sáng tạo.
- Nhận thức được vai trò của tư duy sáng tạo đối với sự phát triển của bản thân trong học tập, trong công việc cũng như trong cuộc sống.
- Phân tích các rào cản của tư duy sáng tạo.
- Đánh giá điểm mạnh, điểm hạn chế trong tư duy của bản thân, từ đó xây dựng kế hoạch để cải thiện khả năng tư duy theo hướng sáng tạo hơn cũng như rèn luyện những thói quen cho sự sáng tạo.